"ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะคน"

วันเสาร์

ข้าวโพด อบเนย

"ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะคน"



วันนี้ workdeena ขับรถผ่านหน้าโรงเรียนแห่หนึ่ง เห็นนักเรียนยืนรอซื้อ "ข้าวโพดอบเนย" กันหลายคน เลยจอดรถแล้วลงไปซื้อทานบ้าง เพราะไม่ได้ทานมานานแล้วอร่อยมาก ฮา... ฮา... ชอบๆ เขาขายแก้วละ 15 บาทแล้ว เมื่อก่อนแก้วละ 10 บาทเท่านั้น แต่เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็แพงขึ้น ราคาจึงขึ้นตามก็เข้าใจนะ แต่เมื่อ workdeena ได้ไปดูราคาของข้าวโพดสวิท หรือข้าวโพดหวานฝัก ก็ยังสามารถทำกำไรกับอาชีพนี้ได้พอสมควร


เรามาดูต้นทุน และกำไรกัน
  • ข้าวโพดหวาน ยกถุง 10 กิโล ตกอยู่ประมาณ 80 - 100 บาท/ถุง แล้วแต่การขึ้นลงของตลาด
  • เนยเค็ม ก้อนละ 70 บาท(ใช้ 1/2 ก้อน ต่อข้าวโพด 10 กิโล
  • นมสดกระป๋อง กระป๋องละ 16 บาท
  • น้ำตาลทรายขาว กิโลละ 22 บาท(ใช้ประมาณ 1/3 ต่อข้าวโพด 10 กิโล)
  • แก้วพลาสติกแบบบาง ที่ใส่น้ำอัดลม ขนานเล็ก ราคาแถวละ 25 - 30 บาท
  • ช้อนพลาสติก ถุงละ 10 - 15 บาท
- ต้นทุนที่กล่าวมาทั้งหมด สามารถทำขายได้ 40 แก้ว/ข้าวโพด 10 กิโล
- ถ้าคุณขายแก้วละ 15 บาท คุณจะได้ 600 บาท ซึ่งคุณมีต้นทุน อยู่ที่ 250
- เมื่อคุณหักต้นทุนแล้ว คุณจะได้กำไร 350 บาท/ข้าวโพด 10 กิโล


วิธีทำ ข้าวโพดอบเนย
  • เมื่อเราซื้อข้าวโพดหวานฝักมา เราต้องแกะเอาเปลือกออก พร้อมทั้งเอาเศษฝอยต่างๆ ออกด้วย
  • ต่อไปเป็นการแกะเม็ดข้าวโพดออกจากฝัก บางคนอาจแกะเม็ดก่อนแล้วค่อยต้ม แต่ส่วนใหญ่แล้วเขาจะต้มข้าวโพดทั้งฝักแล้วค่อยแกะเม็ดออก ขณะที่ต้มข้าวโพดให้ใส่เกลือนิดหน่อย อย่าให้เค็ม
  • เมื่อเราได้เม็ดข้าวโพดที่ต้ม และแกะเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ให้ใส่หม้อเอาไว้แล้วคลุมด้วยผ้าขาวบางไว้
  • เมื่อเราจะขาย ให้นำหม้อที่เต็มไปด้วยเม็ดข้าวโพดที่เราคลุมผ้าไว้ ตั้งไฟ และเติมน้ำเล็กน้อย ใช้ไฟอ่อนมากๆ เพื่อที่จะให้ข้าวโพดส่งกลิ่นเรียกลูกค้า และให้ข้าวโพดร้อนอยู่ตลอดเวลา
  • เมื่อมีลูกค้ามาส่ง ให้เพื่อนๆ ตักข้าวโพด 2ทัพพีใส่ลงไปใน หม้อที่มีด้ามจับ แล้วตักเนยใส 1 ช้อนชา คลุกเคล้าให้เข้ากัน
  • แล้วเติมน้ำตาลทราย 1/2 ช้อนกินข้าว พร้อมกับตักนมสดใส่ลงไป ประมาณ 2 - 3 ช้อนกินข้าว เหยาะเกลือนิดหน่อย แล้วคลุกเคล้าให้เข้ากันอีกครั้ง
  • เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว ใหเทใส่แก้วพลาสติด พร้อบใส่ช้อนพลาสติกลงไป ส่งให้ลูกค้า แล้วรับเงินมาก็เป็นอันเสร็จ

workdeena ต้องขอบอกว่า อาชีพนี้ไม่ควรมองข้ามนะ มันสามารถทำกำไรให้คุณได้วันละ 300 - 400 บาท จริงๆ เราจะทำเป็นอาชีพเสริมในตอนเย็น หลังจากเลิกงานมาแล้วก็ได้ ข้าวโพดอบเนย เป็นอาชีพที่สามารถเรียกลูกค้าได้ด้วยตัวของสินค้าเอง คือ มันมีกลิ่นหอม ที่ไม่ว่าใครที่ได้เดินผ่านไปมาก็ต้องหันมอง และอยากลองลิ้มชิมรสของ ข้าวโพดอบเนยร้อนๆ อย่างแน่นอน

54 ความคิดเห็น:

  1. ไม่ระบุชื่อ19:28

    ถ้ามีโอกาสจะทำขายค่ะแต่ว่าตอนนี้ยังไม่มีเงินทุนค่ะ ขอบคุณมากสำหรับอาชีพดีดีค่ะ

    ตอบลบ
  2. ไม่ระบุชื่อ02:48

    โอ๊ะ ง่าย น่าทำขาย อร่อยด้วย มีประโยชน์ด้วย

    ตอบลบ
  3. ยอดเยี่ยมเพราะอยากทำอยู่พอดี

    ตอบลบ
  4. ขอคำเเนะนำ01:52

    อยากทำเเต่ขอคำเเนะนำหน่อยคับ artit2526@hotmail.com

    ตอบลบ
  5. กำลังนึกถึงสินค้าที่จะให้น้องแฟนไปขายหน้าโรงเรียนประถมอยู่พอดี

    ตอบลบ
  6. workdeena ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่เพื่อนๆ ได้นำสูตรของเราไปทำเป็นอาชีพ ขอให้คุณทำให้สำเร็จนะ workdeena เป็นกำลังใจให้คุณนะ ถ้ามีปัญหาอยากปรึกษาก็เขียนมาใหม่ได้ เรายินดีตอบทุกคำถาม

    ตอบลบ
  7. ไม่ระบุชื่อ08:49

    กำลังจะเปิดร้าน ขอบคุณพระเจ้าที่ให้ความคิดนี้

    ตอบลบ
  8. ไม่ระบุชื่อ02:58

    กำลังหาอะไรทำพอดีขอบคุณคะ

    ตอบลบ
  9. ไม่ระบุชื่อ07:51

    ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

    ตอบลบ
  10. ไม่ระบุชื่อ18:08

    ไม่แน่ใจว่าจะมีผลรึเปล่านะคะ แต่ว่า ., การแกะข้าวโพดดิบให้ออกมาเป็นเม็ด
    จะต้องใช้ข้าวโพดที่เม็ดแกะพอเหมาะ เพราะบางเจ้าจะเก็บเกี่ยวเอาข้าวโพด
    ที่ยังไม่แก่เต็มที่มา จะทำให้แกะยากมากเลยค่ะ
    แล้วก็ .. ทิ้งไว้ค้างคืน ซักวัน นึง ก็น่าจะแกะด้วยมือเปล่าได้สบายแล้วค่ะ
    ช่วงระยะเวลา ที่ค้างคืน 1-2 วัน นั้นข้าวโพดเวลาต้มสุก ก็ยังหวานอยู๋ค่ะ ^ ^
    ขอบคุณ workdeena ด้วยนะคะ ที่แนะนำวิธีทำ ข้าวโพดอบเนยมา

    ตอบลบ
  11. workdeena ขอบคุณมากนะ ที่คุณมีน้ำใจให้เคล็ดลับกับเพื่อนๆ workdeena ขอบคุณมากจริงๆ

    ตอบลบ
  12. ไม่ระบุชื่อ19:33

    ตอนนี้กำลังทำขายอยู่ค่ะ ขายดีด้วย

    แต่ของน้องใช้การปาดเอาอ่ะค่ะ จะลองเอาวิธีแกะดูน่ะค่ะ

    น่าจะอร่อยกว่ากันเยอะ

    แต่มันแกะยากไปหน่อยค่ะ

    ตอบลบ
  13. ไม่ระบุชื่อ00:01

    เปนอาชีพที่น่าสนใจอีกอย่างนะคะ

    กำลังจะลงทุนทำเหมือนกานแต่กว่าอร่อยสู้ร้านอื่นไม่ได้

    แต่ก้อขอบคุนนะคะ สำหรับสูตรการทำ

    ตอบลบ
  14. ไม่ระบุชื่อ00:47

    ข้าวโพดหวานที่ขายป็นถุงซื้อที่ไหนค่ะ ราคาเท่าไรค่ะ คืออยากขายแต่ไม่รู้แหล่งขายอ่ะค่ะ amm86_pui@hotmail.com ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า

    ตอบลบ
  15. workdeena ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่จังหวัดไหน แต่ส่วนใหญ่จะซื้อได้ที่ตลาดขายส่งและไร่ข้าวโพดนะ

    ตอบลบ
  16. ไม่ระบุชื่อ07:47

    ขอบคุณนะคะ workdeena ไม่เข้ามาดูไม่รู้นะเนี่ยว่ามีของดีเยอะแยะ

    ตอบลบ
  17. แอม/จุ๋ม23:33

    จะไปซื้อของที่ไหนได้ค่ะ

    ตอบลบ
  18. ที่ตลาดสดก็มีขายครบนะ แต่ต้องเป็นตลาดใหญ่นิดนึง

    ตอบลบ
  19. เเอมเเละจุ๋ม19:29

    ถ้าทำเเค่2-3ถ้อย ต้องใช้ส่วนผสมเท่าไรค่ะ

    ตอบลบ
  20. ถ้าคุณทำทานเองในบ้าน 2-3 ถ้วย คุณก็ปรุงรสชาติให้ถูกใจ เค็ม หวาน ตามชอบได้เลยนะ

    ตอบลบ
  21. ไม่ระบุชื่อ07:10

    สอบถามครับว่าควรใช้เตาแก้สหรือหม้อไฟฟ้าดีครับ

    ตอบลบ
  22. การทำข้าวโพดอบเนย workdeena แนะนำว่าควรใช้เตาแก๊สน่าจะดีกว่านะ

    ตอบลบ
  23. ไม่ระบุชื่อ06:13

    คือว่า นู๋ไปเห็นข้าวโพดหวานที่เค้าแกะเป็นเม็ดมาแล้วที่เเม็คโคร ไม่ทราบว่าเราใช้แบบนี้ได้เลยหรือเปล่าคะ....

    ตอบลบ
  24. ใช่ได้แต่ต้นทุนอาจจะสูง คุณต้องลองคำนวณราคานิดนึงนะ

    ตอบลบ
  25. ไม่ระบุชื่อ22:21

    ขอบคุณนะค่ะ..จะทำขายแล้วค่ะ

    ตอบลบ
  26. ไม่ระบุชื่อ09:43

    ตอนนี้ทำขายอยู่ด้วย ขายดีแต่เราใช้แบบหม้อนึ่งใสอ่ะ มายรุเปลืองไฟมากป่าว? คำนวนม่ายถูกเพราะขายอย่างอื่นด้วยง่ะ

    ตอบลบ
  27. ไม่ระบุชื่อ00:47

    ตอนนี้ขายหน้าโลต้ส อ.เกษตรวิสัย จ.101 ขายดี เรามีสูตรเฉพาะ ยังไงก็แวะมาชิมน่ะค่ะ

    ตอบลบ
  28. ไม่ระบุชื่อ17:33

    ตอนนี้ขายทุกวันอาทิตย์เลยค่ะรายได้ดีค่ะ ลองทำขายดูเป็นอาชียเสริมน่ะค่ะ

    ตอบลบ
  29. ไม่ระบุชื่อ22:08

    ตกลงซื้อเมล็ดข้าวโพดที่แกะแล้วได้ที่ไหนอ่ะค่ะ

    อยู่ กทม ค่ะ

    ตอบลบ
  30. ไม่ระบุชื่อ05:27

    ดีมากเลยค่ะปิดเทอมนี้จะทำขายพอดี

    ตอบลบ
  31. ไม่ระบุชื่อ07:04

    ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย

    ตอบลบ
  32. แม่ลูกสอง09:00

    สวัสดีค่ะ ติดตามอ่านมาหลายสูตรแล้วชอบมาก อิอิ ขอบคุณเจ้าของเวบที่ใจดี
    ทำให้คนมีงานทำ
    พอดีอยู่มาเลย์เซียค่ะ แล้วที่นี่เค้าขายขาวโพดอบเนยแบบว่าอบเนยจริงๆนะ
    จะมีให้ลูกค้าเลือกว่าจะเอาทั้งฝักหรือจะเอาเป็นแก้ว
    ถ้าเอาทั้งฝัก แม่ค้าก็จะใช้แปรง(ที่คล้ายๆไว้ทาหมูปิ้ง)ทาเนยแล้วเอามาทาข้าวโพด แล้ว เทเกลือรอบฝักข้าวโพด (กะปุกใส่เกลือจะคล้ายๆกะปุกใส่พริกไทยป่น)รูเล็กๆ ไม่งั้นข้าวโพดจะเค็ม ถ้าลูกค้าจะเอาเป็นแก้ว ก็เอาเนยใส่ที่ใส่ ใส่เกลือนิดหน่อยตักข้าวโพดที่เป็นเม็ดๆใส่ลงไปกะประมาณแก้วหนึ่งแล้วคนๆให้เข้ากัน ก็อร่อยเหาะแล้ว อิอิ ...
    ที่นี่เค้าไม่ใส่นมกับน้ำตาลค่ะ ..ถ้าเพื่อนๆคนไหนคิดว่าช่วยประหยัดค่าน้ำตาลทรายกับค่านมไปได้บ้าง ก็ลองเอาไปทำดูนะคะ ว่าถูกปากกันหรือเปล่า...

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ นะ

      ลบ
  33. ไม่ระบุชื่อ02:51

    ข้าวโพด 10 กิโลที่ว่าแกะเมล็ดแล้วรึยังคะ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. 10 กิโลนี้ จะเป็นแบบฝักนะ

      ลบ
  34. ไม่ระบุชื่อ06:36

    ใช่แก้วพลาสติกขนาดกี่ ออน คะ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. workdeena ไม่แน่ใจว่าเป็นแก้วกี่ออนซ์ แต่เป็นแก้วขนาดเล็กที่เขาใช้ใส่ไอศกรีมรถเข็นนะ

      ลบ
    2. 6 ออน ค่ะ จะมี50 ใบ 25บาทค่ะ

      ลบ
  35. ไม่ระบุชื่อ13:18

    ขอบคุณค่ะที่แนะนำสูตร
    ต้นทุนก็ไม่เยอะด้วย....

    ตอบลบ
  36. ไม่ระบุชื่อ03:14

    วันนี้ทำขายแล้วค่ะ วันเดียวเกือบได้ทุนคืน แต่ข้าวโพดเริ่มหายาก ที่หาซื้อได้ราคาก็แพงขึ้นค่ะ

    ตอบลบ
  37. ไม่ระบุชื่อ07:36

    ขอบคุณมากคะ กำลังจะเริ่มต้นทำขายพอดีเลย ^^

    ตอบลบ
  38. ไม่ระบุชื่อ07:53

    ถ้าจะให้ดีเนี่ยเราควรแกะเม็ดก้อนแล้วค่อยต้มหรือว่าต้มแล้วค่อยแกะดีคะ

    ตอบลบ
  39. ไม่ระบุชื่อ20:58

    ขอบคุณมากๆๆคิดทำขายยุพอดีเลย ขอบคุณๆๆค่ะ

    ตอบลบ
  40. ไม่ระบุชื่อ00:06

    ตอนนี้เราขายที่หน้าร.ร.แก้วละ10บาทข้าวโพดแพงมากแกะแล้วโลละ30ถ้าเป็นฝักเอามาแกะเอง25 เนย น้ำตาลแพงทุกอย่างกำไรนิดหน่อยค่ะ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. ต้องไปซื้อที่ตลาดส่งใหญ่หน่อยค่ะ
      จะตกอยู่80-100ต่อถุง ถุงละ10กิโล แล้วเเต่บางวันค่ะ นี้ก็ขายหน้า รร เหมือนกันค่ะไม่ทันเลย

      ลบ
  41. กำลังคิดอยากจะหารายได้เพิ่มพอดี
    จะลองทำขายเพิ่ม เพราะมีร้านนม
    อยู่แล้ว เป็นเมนูเสริม ขอบคุณมาก
    น่ะค่ะ

    ตอบลบ
  42. ไม่ระบุชื่อ13:02

    คุณไปซื้อที่ตลาดมหานาคสิร้านเอ่ขายข้าวโพดทั้งแบบแกะแบบฝักก็มีขาย

    ตอบลบ
  43. ไม่ระบุชื่อ13:05

    ร้านนี้ขายข้าวโพดแกะโลละ24บาทเองแบบฝักก็มีขายนะ

    ตอบลบ
  44. แอน นันท์ชญาน์07:44

    ลองขายแล้วค่ะ ทำมา1เดือนแล้วขายดีมากๆค่ะ

    ตอบลบ
  45. ไม่ระบุชื่อ07:07

    สามารถประยุกต์โดยการใส่ผงชาเขียวเพื่อลดคอเลสเตอรอล หรือใส่ธัญญาพืชต่างๆ เช่น ลูกเดือย ถั่วแดง คอนเฟล็ก เป็นต้นเพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหาร แต่ถ้าทำขายก็เพิ่มราคาด้วยนะคะ สร้างจุดขายให้ร้านโดยมีหลายทางเลือกให้ลูกค้าไม่จำเจ จะลองทำขายเหมือนกันค่ะ ขอบคุณเวปไซด์ดีๆค่ะ

    ตอบลบ
  46. ไม่ระบุชื่อ16:37

    ขายดีมากเลยค่ะใช้วิธีแบบนี้มันส่งกลิ่นหอมมากๆเลยค่ะ ขอบคุณคำแนะนำนะค่ะ

    ตอบลบ
  47. ไม่ระบุชื่อ09:18

    อยู่แยกมิสทีน ร่มเกล้ามีตรงไหนขายข้าวโพดบ้างค่ะ พอดีจะขายอะ่ค่ะ

    ตอบลบ
  48. แบบต้มกับแบบนึ่งรสชาติจะต่างกันป่าวอ่ะ

    ตอบลบ
  49. ตอนนี้ก็ขายอยู่ค่ะดีมากด้วยอยากทราบว่สที่ไหนขายเครื่องนึ่งราคาถูก ขนาด 3 ชั้น ใหญ่ ค่ะเพราะว่าตอนนี้ใช้เครื่องนึ่งอันน้อยอยู่ไม่ทันค่ะ

    ตอบลบ

ยินดีตอนรับเพื่อนๆ ทุกคน

View blog top tags Hits Service at Hits.SiamHRM.com หางาน ตำแหน่งงาน Jobs Online JOBSIAM.COM : Jobs Online Thank you : google.co.th

บทสัมภาษณ์ เจ้าของอาชีพอิสระ

- ร้านขายของชำ ป้าจอย - ร้านซักรีดของ พี่เต้า -ร้านอาหารตามสั่ง เจ๊หมวย การทำธุรกิจ ตุ๊กตาข้าวกล่อง 10บาท ต้มยำทำแกงถุงละ 10 บาท พี่แอม ถนอมอาหาร หน้า 2 ธุรกิจเช็คปั้มหัวฉีด มอเตอร์ไซขายกับข้าวของ ป้างัด มอเตอร์ไซขายไอติมของ ทิดโม ร้านก๋วยเตี๋ยว เจ๊เหนอ ร้านขายข้าวมันไก่ พี่จันทร์ ร้านขายปาท่องโก๋ของ พี่ด้อย ร้านขายผัก และกับข้าวถุง ป้าจวบ ร้านขายหมูปิ้งของ พี่สุ อาชีพ การถนอมอาหาร อาชีพ ทางการเกษตร อาชีพ ทางการเกษตร หน้า 2 อาชีพ เบ็ดเตล็ด อาชีพ เบ็ดเตล็ดหน้า 2 อาชีพอิสระ คือ... อาชีพอิสระ เกี่ยวกับอาหาร อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 6 อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 2 อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 3 อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 4 อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 5 อาชีพเกี่ยวกับอาหาร 6 แนะนำและแบ่งปัน